Hòa tan hoàn toàn 3,78g kim loại M vào dung dịch HCl thì thu được 4,704l khí ở dktc.Xác định M

Hòa tan hoàn toàn 3,78g kim loại M vào dung dịch HCl thì thu được 4,704l khí ở dktc.Xác định M

0 bình luận về “Hòa tan hoàn toàn 3,78g kim loại M vào dung dịch HCl thì thu được 4,704l khí ở dktc.Xác định M”

  1. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    Gọi hóa trị của kl M là n

     Số mol của khí 

    $n_{H_2}$ = $\frac{4,704}{22,4}$ =0,21 mol

    PTHH:

    2M + 2nHCL => 2MCln + nH2 

     2 mol                             n mol

     0,42/ n mol                  0,21 mol

    => $M{_M} = \frac{3,78}{\frac{0,42}{n }}  = 3,78 . \frac{n}{0,42} = 9n$  

    Ta thấy: với n =1 => M = 9 (L)

                  với n = 2 => M = 18 ( L) vì Ar có thể không tác dụng vơi HCL trong dd pha loãng

                   với n = 3 => M = 27 ( chọn)

    Vậy M là nhôm Al  ( M = 27 g/ mol)

    Bình luận
  2. Đáp án:

    $M$ là $Al$ 

    Giải thích các bước giải:

    Giả sử kim loại $M$ có hóa trị là $a$.

    Phản ứng hóa học xảy ra:

    $2M+2aHCl\to 2MCl_a+aH_2\uparrow$ 

    $n_{H_2}=\dfrac{4.704}{22.4}=0.21 \ (mol)$

    Theo phương trình hóa học:

    $n_M=\dfrac{2}{a}n_{H_2}=\dfrac{2}{a}·0.21=\dfrac{0.42}{a} \ (mol)$

    $M_M=\dfrac{3.78}{\dfrac{0.42}{a}}=9a \ (g/mol)$

    Vì $a$ là hóa trị của kim loại $\to a \in \{1;2;3\}$

    Xét $a=1\to M_M=9 \ (\text{loại})$

    Xét $a=2\to M_M=18 \ (\text{loại})$

    Xét $a=3\to M_M=27 \ (Al)$

    Vậy $M$ là Nhôm $(Al)$

    Bình luận

Viết một bình luận