hòa tan hoàn toàn 32 gam so3 vào 200 gam dung dịch h2so4 có nồng độ 10 % tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được 18/09/2021 Bởi Ayla hòa tan hoàn toàn 32 gam so3 vào 200 gam dung dịch h2so4 có nồng độ 10 % tính nồng độ phần trăm của dung dịch thu được
`n_(SO_3)=\frac{32}{80}=0,4(mol)` `m_(H_2SO_4)=\frac{200.10}{100}=20(g)` `SO_3+H_2O-> H_2SO_4` `0,4` `0,4` `m_(H_2SO_4)=0,4.98=39,2(g)` `=> m_(H2SO_4 trong dd)=20+39,2=59,2(g)` `m_(dd)=32+200=232(g)` `=>C%_(H_2SO_4)=\frac{59,2}{232}.100=25,52%` Bình luận
Đáp án: 25,52% Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}S{O_3} + {H_2}O \to {H_2}S{O_4}\\{n_{S{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{32}}{{80}} = 0,4\,mol\\{n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{S{O_3}}} = 0,4\,mol\\{m_{{H_2}S{O_4}\,}}trong\,{\rm{dd}}\,{\rm{10\% = }}\dfrac{{{m_{{\rm{dd}}}} \times {C_\% }}}{{100}} = \dfrac{{200 \times 10}}{{100}} = 20g\\{m_{{H_2}S{O_4}}} = 20 + 0,4 \times 98 = 59,2(g)\\{m_{{\rm{dd}}}} = 32 + 200 = 232(g)\\{C_\% }{H_2}S{O_4} = \dfrac{m}{{{m_{{\rm{dd}}}}}} \times 100\% = \dfrac{{59,2}}{{232}} \times 100\% = 25,52\% \end{array}\) Bình luận
`n_(SO_3)=\frac{32}{80}=0,4(mol)`
`m_(H_2SO_4)=\frac{200.10}{100}=20(g)`
`SO_3+H_2O-> H_2SO_4`
`0,4` `0,4`
`m_(H_2SO_4)=0,4.98=39,2(g)`
`=> m_(H2SO_4 trong dd)=20+39,2=59,2(g)`
`m_(dd)=32+200=232(g)`
`=>C%_(H_2SO_4)=\frac{59,2}{232}.100=25,52%`
Đáp án:
25,52%
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
S{O_3} + {H_2}O \to {H_2}S{O_4}\\
{n_{S{O_3}}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{32}}{{80}} = 0,4\,mol\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{S{O_3}}} = 0,4\,mol\\
{m_{{H_2}S{O_4}\,}}trong\,{\rm{dd}}\,{\rm{10\% = }}\dfrac{{{m_{{\rm{dd}}}} \times {C_\% }}}{{100}} = \dfrac{{200 \times 10}}{{100}} = 20g\\
{m_{{H_2}S{O_4}}} = 20 + 0,4 \times 98 = 59,2(g)\\
{m_{{\rm{dd}}}} = 32 + 200 = 232(g)\\
{C_\% }{H_2}S{O_4} = \dfrac{m}{{{m_{{\rm{dd}}}}}} \times 100\% = \dfrac{{59,2}}{{232}} \times 100\% = 25,52\%
\end{array}\)