hòa tan hoàn toàn 6,5g kẽm và dd hcl 2m. tính Cm của dd sau pư a. tính thể tích dd hcl đã dùng b. tính thể tích sinh ra ở đktc c. tính Cm của dd thu

hòa tan hoàn toàn 6,5g kẽm và dd hcl 2m. tính Cm của dd sau pư
a. tính thể tích dd hcl đã dùng
b. tính thể tích sinh ra ở đktc
c. tính Cm của dd thu được sau pư

0 bình luận về “hòa tan hoàn toàn 6,5g kẽm và dd hcl 2m. tính Cm của dd sau pư a. tính thể tích dd hcl đã dùng b. tính thể tích sinh ra ở đktc c. tính Cm của dd thu”

  1. Đáp án:

    \(a,\ V_{HCl}=0,1\ lít.\\ b,\ V_{H_2}=2,24\ lít.\\ c,\ C_{M_{ZnCl_2}}=1\ M.\)

    Giải thích các bước giải:

    \(a,\ PTHH:Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2↑\\ n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=2n_{Zn}=0,2\ mol.\\ ⇒V_{HCl}=\dfrac{0,2}{2}=0,1\ lít.\\ b,\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=n_{ZnCl_2}=0,1\ mol.\\ ⇒V_{H_2}=0,1\times 22,4=2,24\ lít.\\ c,\ C_{M_{ZnCl_2}}=\dfrac{0,1}{0,1}=1\ M.\)

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận
  2. a.

    n Zn=$\frac{6,5}{65}$=0,1 mol

    Zn+2HCl→ZnCl2+H2↑

    0,1→0,2      0,1      0,1       mol

    Vdd HCl=$\frac{0,2}{2}$=0,1 l

    b.

    V khí= V H2(đktc)=0,1.22,4=2,24 l

    c.

    Vdd sau pứ=Vdd ban đàu=Vdd HCl=0,1 l

    CM FeCl2=$\frac{0,1}{0,1}$=1 M

    ——————-Nguyễn Hoạt——————

    Bình luận

Viết một bình luận