hòa tan hoàn toàn a gam hỗn hợp A gồm các kim loại X và Y bằng HCl thì được dung dịch B và 11,2 lít khí C(đktc). Cô cạn B thì được 45,7 gam muối khan.Tính a
hòa tan hoàn toàn a gam hỗn hợp A gồm các kim loại X và Y bằng HCl thì được dung dịch B và 11,2 lít khí C(đktc). Cô cạn B thì được 45,7 gam muối khan.Tính a
Gọi công thức chung của 2 kim loại là RR hóa trị nn
Cho hỗn hợp kim loại tác dụng với HClHCl thì xảy ra phản ứng:
2R+2nHCl→2RCln+nH22R+2nHCl→2RCln+nH2
Ta có:
nH2=11,222,4=0,5 molnH2=11,222,4=0,5 mol
→nHCl=2nH2=0,5.2=1 mol→nHCl=2nH2=0,5.2=1 mol
BTKL:
mR+mHCl=mmuối+mH2mR+mHCl=mmuối+mH2
→a+1.36,5=45,7+0,5.2→a+1.36,5=45,7+0,5.2
→a=10,2 gam→a=10,2 gam
Đáp án:
\(a = 10,2{\text{ gam}}\)
Giải thích các bước giải:
Gọi công thức chung của 2 kim loại là \(R\) hóa trị \(n\)
Cho hỗn hợp kim loại tác dụng với \(HCl\) thì xảy ra phản ứng:
\(2R + 2nHCl\xrightarrow{{}}2RC{l_n} + n{H_2}\)
Ta có:
\({n_{{H_2}}} = \frac{{11,2}}{{22,4}} = 0,5{\text{ mol}}\)
\( \to {n_{HCl}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,5.2 = 1{\text{ mol}}\)
BTKL:
\({m_R} + {m_{HCl}} = {m_{muối}} + {m_{{H_2}}}\)
\( \to a + 1.36,5 = 45,7 + 0,5.2\)
\( \to a = 10,2{\text{ gam}}\)