Hòa tan hoàn toàn a gam hỗn hợp Al, Mg tỉ lệ mol 2:1 vào V lít dung dịch HCl 0,75M. Sau phản ứng, thu được 8,96 lít H2 (đktc) và dung dịch X.
a) Tính a gam.
b) Tính giá trị của V. Biết để trung hòa axit còn dư trong dung dịch X cần 100 ml dung dịch NaOH
1M.
Gọi nAl= a (mol) ==> nMg=0,5a (mol) (Theo đề bài)
2Al + 6HCl => 2AlCl3 + 3H2
a…………….3a………………………………1,5a
Mg + 2HCl ==> MgCl2 + H2
0,5a……….a…………………………………..0,5a
a) nH2=1,5a + 0,5a=8,96/22,4=0,4 (mol)
==> a=0,2 (mol)
==> mAl=0,2.27=5,4 (g)
mMg=0,1.24=2,4 (g)
==> a= mAl + mMg=5,4 + 2,4=7,8 (g)
nHCl (pư)= 3a + a= 4a=0,8 (mol)
b) NaOH + HCl ==> NaCl + H2O
nNaOH=0,1.1=0,1 (mol)
Dựa vào pt, ta thấy:
nHCl (dư)=nNaOH=0,1 (mol)
Vậy nHCl (ban đầu)=0,1 + 0,8=0,9 (mol)
==> VHCl=n/Cm=0,9/0,75=1,2 (l)=1200 (ml)
Đáp án:
Giải thích các bước giải: