Hoà tan hoàn toàn m gam FeS2 bằng dung dịch HNO3 ,chỉ có khí màu nâu ( sản phẩm khử duy nhất) bay ra đồng thời tạo ra đúng dịch X chỉ chứa 3 loại ion (bỏ qua sự thủy phân của muối và sự điện li của nước) .Lấy 1/10 dụng dịch X phá loãng bằng nước cất thứ được 2 lít dung dịch Y có pH=2 .Giá trị của m là
Sản phẩm khử là $NO_2$
Trong X chắc chắn chứa ion $Fe^{3+}$, $SO_4^{2-}$.
X có $pH<7$ nên có $H^+$.
Vậy X chứa các ion $Fe^{3+}, SO_4^{2-}, H^+$.
$[H^+]=10^{-2}=0,01M$
$\Rightarrow n_{H^+}=0,01.2=0,02(mol)$
Vậy trong X có $0,02.10=0,2$ mol $H^+$ dư.
Gọi $x$ là số mol $FeS_2$
Bảo toàn $Fe$: $n_{Fe^{3+}}=x (mol)$
Bảo toàn $S$: $n_{SO_4^{2-}}=2x (mol)$
Bảo toàn điện tích:
$3n_{Fe^{3+}}+n_{H^+}=2n_{SO_4^{2-}}$
$\Rightarrow 3x+0,2=2.2x$
$\Leftrightarrow x=0,2$
$\to m=120x=24g$