Hòa tan hỗn hợp CaO, CaCO3 bằng dd HCl 0,2M thu được dd Y và 448ml khí CO2(đkc). Cô cạn dd Y thu được 3,33g muối khan.
a. Tính số gam mỗi chất trong hỗn hợp đầu
b. Dẫn toàn bộ khí CO2 thu được ở trên vào 100ml dd NaOH 0,25M (d = 1,25g/ml) thì thu được những muối gì? Tính khối lượng mỗi muối và nồng độ % của mỗi muối?
Ai giỏi Hoá giúp mình bài này với
Đáp án:
Bạn tham khảo lời giải ở dưới nhé!!!
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
CaO + 2HCl \to CaC{l_2} + {H_2}O\\
CaC{O_3} + 2HCl \to CaC{l_2} + C{O_2} + {H_2}O\\
{n_{C{O_2}}} = 0,02mol\\
\to {n_{CaC{O_3}}} = {n_{C{O_2}}} = 0,02mol\\
{m_{CaC{l_2}}} = 3,33g\\
\to {n_{CaC{l_2}}} = 0,03mol\\
\to {n_{CaO}} + {n_{CaC{O_3}}} = {n_{CaC{l_2}}} = 0,03\\
\to {n_{CaO}} = 0,01mol\\
\to {m_{CaC{O_3}}} = 2g\\
\to {m_{CaO}} = 0,56g\\
{n_{NaOH}} = 0,025mol\\
\to \dfrac{{{n_{NaOH}}}}{{{n_{C{O_2}}}}} = 1,25
\end{array}\)
Suy ra tạo ra 2 muối \(NaHC{O_3}\) và \(N{a_2}C{O_3}\)
Gọi a và b là số mol của \(C{O_2}\) trong 2 phản ứng sau
\(\begin{array}{l}
NaOH + C{O_2} \to NaHC{O_3}\\
2NaOH + C{O_2} \to N{a_2}C{O_3} + {H_2}O\\
\left\{ \begin{array}{l}
a + b = 0,02\\
a + 2b = 0,025
\end{array} \right.\\
\to a = 0,015mol \to b = 0,005mol
\end{array}\)
\(\begin{array}{l}
\to {n_{NaHC{O_3}}} = a = 0,015mol\\
\to {m_{NaHC{O_3}}} = 1,26g\\
\to {n_{N{a_2}C{O_3}}} = b = 0,005mol\\
\to {m_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,53g\\
{m_{NaOH}}{\rm{dd}} = 1,25 \times 100 = 125g\\
{m_{{\rm{dd}}}} = {m_{NaOH}}{\rm{dd}} + {m_{C{O_2}}} = 125 + 0,02 \times 44 = 125,88g
\end{array}\)
\(\begin{array}{l}
\to C{\% _{NaHC{O_3}}} = \dfrac{{1,26}}{{125,88}} \times 100\% = 1\% \\
\to C{\% _{N{a_2}C{O_3}}} = \dfrac{{0,53}}{{125,88}} \times 100\% = 0,42\%
\end{array}\)