hoà tan m gam hỗn hợp X gồm Ba,K trong 400ml dung dịch hcl 1M, phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 7,84 lít khí. Cô cạn Y thu được 61,35 gam rắn khan
a) VIẾT phương trình hoá học
b) tính m và khối mỗi kim loại trong X
hoà tan m gam hỗn hợp X gồm Ba,K trong 400ml dung dịch hcl 1M, phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 7,84 lít khí. Cô cạn Y thu được 61,35 gam rắn khan
a) VIẾT phương trình hoá học
b) tính m và khối mỗi kim loại trong X
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)PTHH:
Ba+2HCl->BaCl2+H2:(1)
2K+2HCl->2KCl+H2:(2)
b)Gọi x và y lần lượt là số mol của H2 trong pư (1) và (2)
Ta có x+2y=0,35
x+y=0,2
Suy ra x=0,15 và y=0,05
M của Ba = 0,15*137=20,55(gam)
M của K= 0,05*39=1,95(gam)
m=20,55+1,95=22,5(gam)