Hòa tan nhôm trong dung dịch có chứa 16,425 gam HCl. Sau phản ứng sinh ra a gam muối nhôm clorua và Vh2 lít
a, Tìm giá trị của a
b, xách định V
Hòa tan nhôm trong dung dịch có chứa 16,425 gam HCl. Sau phản ứng sinh ra a gam muối nhôm clorua và Vh2 lít
a, Tìm giá trị của a
b, xách định V
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
`2Al + 6HCl -> 2AlCl_3 + 3H_2`
Ta có: `n_{HCl}=(16,425)/(36,5)=0,45(mol)`
`a,`
Theo pt: `n_{AlCl_3}=1/3.n_{HCl}=1/3.0,45=0,15(mol)`
`=> a=m_{AlCl_3}=0,15.133,5=20,025(mol)`
`b,`
Theo pt: `n_{H_2}=1/2.n_{HCl}=1/2.0,45=0,225(mol)`
`=> V_{H_2}=0,225.22,4=5,04(mol)`
Chúc bạn học tốt~
Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:
`a=20,025g`
`V=5,04l`
Giải thích các bước giải:
`nHCl=16,425÷36,5=0,45 mol`
`2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2`
0,45 —> 0,15 0,225
`n_{AlCl_3}=0,15 mol`
`=> a=0,15×133,5=20,025g`
`n_{H_2}=0,225 mol`
`=> V=0,225×22,4=5,04l`