Hỗn hợp A gồm các kim loại Al,Cu,Fe.Đốt cháy hoàn toàn 0,6mol hỗn hợp A cần 12,28g O2.Khi cho 14,3(g) hỗn hợp A vào dung dịch HCl(dư) thu được 6,72(g) khí (đktc).Tính % khối lượng mỗi chất trong A
Hỗn hợp A gồm các kim loại Al,Cu,Fe.Đốt cháy hoàn toàn 0,6mol hỗn hợp A cần 12,28g O2.Khi cho 14,3(g) hỗn hợp A vào dung dịch HCl(dư) thu được 6,72(g) khí (đktc).Tính % khối lượng mỗi chất trong A
Giải thích các bước giải:
Gọi số mol Al, Cu, Fe trong 14,3 gam A lần lượt là $x,y,z$
$\to 27x+64y+56z=14,3$
$2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2$
$Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2$
$\to n_{H_2}=1,5x+z=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3$ (mol)
Gọi số mol Al, Cu, Fe trong 0,6 mol A lần lượt là $kx,ky,kz$
$\to k(x+y+z)=0,6$
$n_{O_2}=\dfrac{12,28}{32}=0,38375$ (mol)
$4Al+3O_2\xrightarrow{t^\circ} 2Al_2O_3$
$2Cu+O_2\xrightarrow{t^\circ} 2CuO$
$3Fe + 2O_2\xrightarrow{t^\circ} Fe_3O_4$
$\to 0,75kx+0,5ky+\dfrac{2}{3}kz=0,38375$
$\to k\left(0,75x+0,5y+\dfrac 23z\right)=0,38375$
$\to \dfrac{k(x+y+z)}{k\left(0,75x+0,5y+\dfrac 23z\right)}=\dfrac{480}{307}\to -53x+103y-13z=0$
$\to x=0,136; y=0,082; z=0,096$
$\to \%m_{Al}=\dfrac{0,136\cdot 27}{14,3}\cdot 100\%=25,68\%; \%m_{Cu}=\dfrac{0,082\cdot 64}{14,3}\cdot 100\%=36,7\%; \%m_{Fe}=100\%-25,68\%-36,7\%=37,62\%$