Hỗn hợp X gồm 3 este đơn chức, tạo thành từ cùng một ancol Y với 3 axit cacboxylic (phân tử chỉ có nhóm -COOH); trong đó, có hai axit no là đồng đẳng

Hỗn hợp X gồm 3 este đơn chức, tạo thành từ cùng một ancol Y với 3 axit cacboxylic (phân tử chỉ có nhóm -COOH); trong đó, có hai axit no là đồng đẳng kế tiếp nhau và một axit không no (có đồng phân hình học,chứa một liên kết đôi C=C trong phân tử). Thủy phân hoàn toàn 5,88gam X bằng dung dịch NaOH, thu được hỗn hợp muối và m gam ancol Y. Cho m gam Y vào bình đựng Na dư, sau phản ứng thu được 896 ml khí (đktc)và khối lượng bình tăng 2,48gam. Mặt khác, nếu đốt cháy hoàn toàn 5,88gam X thì thu được CO2 và 3,96 gam H2O. Phần trăm khối lượng của este không no trong X là

A)40,82%.
B)29,25%.
C)34,01%.
D)38,76%.
Hộ mik nha mn

0 bình luận về “Hỗn hợp X gồm 3 este đơn chức, tạo thành từ cùng một ancol Y với 3 axit cacboxylic (phân tử chỉ có nhóm -COOH); trong đó, có hai axit no là đồng đẳng”

  1. Đáp án:

     $C$

    Giải thích các bước giải:

     * Xét phản ứng của ancol $Y$ với $Na$:

    ${n_{{H_2}}} = 0,04\,\,mol$

    Este đơn chức → ancol đơn chức.

    $ROH + Na \to RONa + \dfrac{1}{2}{H_2}$

    $\to {n_{ancol}} = 0,04.2 = 0,08\,\,mol$

    Lại có: ${m_{bình\,\,tăn g}} = {m_{ancol}} – {m_{{H_2}}}$

    $ \to {m_{ancol}} = 2,48 + 0,04.2 = 2,56\,\,gam$

    $ \to {M_{ancol}} = \dfrac{{2,56}}{{0,08}} = 32\,\,(C{H_3}OH)$

    Hỗn hợp $X$ gồm:

     – Hai este no, đơn chức kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng có công thức chung là ${C_n}{H_{2n + 1}}COOC{H_3}$ ($a\,\, mol$)

    – Este không no, đơn chức có một nối đôi có công thức là ${C_m}{H_{2m – 1}}COOC{H_3}$ ($b\,\, mol$)

    $ \to {m_X} = a(14n + 60) + b(14m + 58) = 5,88\,\,(1)$

    * Xét phản ứng của $X$ với $NaOH$:

    $\to {n_{C{H_3}OH}} = a + b = 0,08\,\,(2)$

    * Xét phản ứng đốt cháy $X$:

    ${n_{{H_2}O}} = 0,22\,\,mol$

    Bảo toàn nguyên tố $H$:

    $a(n + 2) + b(m + 1) = 0,22\,\,(3)$

    Từ (1) (2) (3) suy ra: $\left\{ \begin{gathered} a = 0,06\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\, \hfill \\ b = 0,02\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\,\, \hfill \\ an + bm = 0,08 \hfill \\ \end{gathered} \right.$

    $ \to 3n + m = 4$

    Lại có: Một axit không no (có đồng phân hình học,chứa một liên kết đôi $C=C$ trong phân tử) nên este không no có tối thiểu 3 nguyên tử $C$

    $ \to \left\{ \begin{gathered} n = \dfrac{1}{3} \hfill \\ m = 3 \hfill \\ \end{gathered} \right.$

    Este không no: $C{H_3}CH = CHCOOC{H_3}:0,02\,\,mol$

    $ \to \% {m_{C{H_3}CH = CHCOOC{H_3}}} = \dfrac{{0,02.100}}{{5,88}}.100\% = 34,01\% $

    Bình luận

Viết một bình luận