Hỗn hợp X gồm etilen, propilen, axetilen, but-1-in, but-1-en. Trong đó, tổng khối lượng Anken = tổng khối lượng Ankin. Cho m gam hỗn hợp X qua dd AgNO3/NH3 dư thu được 67.41 gam kết tủa. Đốt m gam hỗn hợp X cần 69.664 l O2 ( đktc ). Phần trăm khối lượng của axetilen trong X là bao nhiêu? Cảm ơn trước nhé!
Quy đổi các anken thành $CH_2$
X gồm $C_2H_2$ (x mol), $C_3H_4$ (y mol), $CH_2$ (z mol)
$m_{\text{ankin}}=m_{\text{anken}}$
$\Rightarrow 26x+40y=14z$
$\Leftrightarrow 26x+40y-14z=0$ $(1)$
Kết tủa thu được là $Ag_2C_2$ (x mol) và $CH_3-C\equiv CAg$ (y mol)
$\Rightarrow 240x+147y=67,41$ $(2)$
$n_{O_2}=\dfrac{69,664}{22,4}=3,11(mol)$
$C_2H_2+2,5O_2\to 2CO_2+H_2O$
$C_3H_4+4O_2\to 3CO_2+2H_2O$
$CH_2+1,5O_2\to CO_2+H_2O$
$\Rightarrow 2,5x+4y+1,5z=3,11$ $(3)$
$(1)(2)(3)\Rightarrow x=0,084; y=0,322; z=1,075$
$\%m_{C_2H_2}=\dfrac{26x.100}{26x+40y+14z}=7,25\%$