Hỗn hợp x gồm Mg và MgO. Chi Mg x tác dụng vừa đủ với 800ml dung dịch HCl 0,1m thoát ra 672ml (đktc) khí H. Tìm giá trị M. 17/09/2021 Bởi Savannah Hỗn hợp x gồm Mg và MgO. Chi Mg x tác dụng vừa đủ với 800ml dung dịch HCl 0,1m thoát ra 672ml (đktc) khí H. Tìm giá trị M.
Đáp án: \(M = 1,12g\) Giải thích các bước giải: \(\begin{array}{l}Mg + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}(1)\\MgO + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}O(2)\\{n_{HCl}} = {C_M} \times V = 0,1 \times 0,8 = 0,08\,mol\\{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{0,672}}{{22,4}} = 0,03\,mol \Rightarrow {n_{Mg}} = {n_{{H_2}}} = 0,03\,mol\\{n_{HCl(1)}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,03 \times 2 = 0,06\,mol\\ \Rightarrow {n_{HCl(2)}} = 0,08 – 0,06 = 0,02\,mol\\{n_{MgO}} = \dfrac{{0,02}}{2} = 0,01\,mol\\M = {m_{Mg}} + {m_{MgO}} = 0,03 \times 24 + 0,01 \times 40 = 1,12g\end{array}\) Bình luận
Đáp án:
\(M = 1,12g\)
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
Mg + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}(1)\\
MgO + 2HCl \to MgC{l_2} + {H_2}O(2)\\
{n_{HCl}} = {C_M} \times V = 0,1 \times 0,8 = 0,08\,mol\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{0,672}}{{22,4}} = 0,03\,mol \Rightarrow {n_{Mg}} = {n_{{H_2}}} = 0,03\,mol\\
{n_{HCl(1)}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,03 \times 2 = 0,06\,mol\\
\Rightarrow {n_{HCl(2)}} = 0,08 – 0,06 = 0,02\,mol\\
{n_{MgO}} = \dfrac{{0,02}}{2} = 0,01\,mol\\
M = {m_{Mg}} + {m_{MgO}} = 0,03 \times 24 + 0,01 \times 40 = 1,12g
\end{array}\)