Hợp chất X có %C = 81,081%; %H = 8,108%; còn lại là oxi. Tỷ khối hơi của X so với O2 là 4,625. CTPT của X là:

Hợp chất X có %C = 81,081%; %H = 8,108%; còn lại là oxi. Tỷ khối hơi của X so với O2 là 4,625. CTPT của X là:

0 bình luận về “Hợp chất X có %C = 81,081%; %H = 8,108%; còn lại là oxi. Tỷ khối hơi của X so với O2 là 4,625. CTPT của X là:”

  1. Đáp án:

    Vậy `CTPT` của `X` là `C_{10}H_{12}O`

    Giải thích các bước giải:

     Gọi `CTHH` của hợp chất `X` là `C_xH_yO_z`

         ` %_O = 100% – %_H – %_C`

    `=>` `%_O= 100% – 8.108% – 81.081 % = 10.811%`

    Ta có : 

       ` x      : y    :    z   =   81.081 / 12    :    8.108/1     :    10.811 / 16`

    `=> x     :   y   :  z    =      6.75675    :      8.108       :     0.6756875`

    `=>  x      :   y   :   z  =   10    :     12    :     1  `

    Vậy `CTĐGN` của X là `(C_{10}H_{12}O)_n`

    Ta có :  `M_(X)   = 4.625 × 32 = 148 ( g`/`{mol})`

          `=>   148 n  = 148`

            `=>      n    = 1`

    Vậy `CTPT` của `X` là `C_{10}H_{12}O`

    Bình luận
  2. Đáp án:

    `-C_{10}H_{12}O`

    Giải thích các bước giải:

    `-` Gọi công thức phân tử của `X` là $C_xH_yO_z(x;y;z∈N^*)$

    Vì $d_{X/O_2}=\frac{M_X}{M_{O_2}}=\frac{M_X}{32}=4,625$

    $→M_X=32.4,625=148(g/mol)$

    `-%O=100%-%C-%H=100%-81,081%-8,108%=10,811%`

    Ta có `:x:y:z=\frac{M_X.%C}{M_C.100%}:\frac{M_X.%H}{M_H.100%}:\frac{M_X.%O}{M_O.100%}`

        `⇔x:y:z=\frac{148.81,081%}{12.100%}:\frac{148.8,108%}{1.100%}:\frac{148.10,811%}{16.100%}`

         `⇔x:y:z=9,99999:11,99984:1,0000175`

          `⇔x:y:z=10:12:1`  ( Làm tròn )

    `→x=10:y=12:z=1`  ( Thõa mãn điều kiện )

    `→` Công thức phân tử của `X` là `C_{10}H_{12}O`

    Bình luận

Viết một bình luận