khi nung 500g đá vôi chứa 95% CaCO3 còn lại tạp chất ko bị phân hủy.sau 1 thời gian thu dc 323,8 g chất rắn B .tính H%.tính tp % theo m các chất trong hh chất rắn B
khi nung 500g đá vôi chứa 95% CaCO3 còn lại tạp chất ko bị phân hủy.sau 1 thời gian thu dc 323,8 g chất rắn B .tính H%.tính tp % theo m các chất trong hh chất rắn B
Đáp án:
mCaCO3 = 475 (g) ⇒ nCaCO3 = 4.75 mol
Ta có :
CaCO3 → CaO + CO2
Phản ứng x → x → x (mol)
Sau phản ứng 4.75 – x x x (mol)
Theo bài ra ta có (4.75 -x).100 + x.56 = 323.8 ⇒ x = 189/55 (mol)
→ H = 72.34 %
%CaCO3 = 40.57%
%CaO = 59.43%
Đáp án:
\(H = 84,2\% \)
\(\% {m_{CaO}} = 69,11\% ;\% {m_{CaC{O_3}}} = 23,1\%; \% {m_{tạp{\text{ chất}}}} = 7,79\% \)
Giải thích các bước giải:
Phản ứng xảy ra:
\(CaC{O_3}\xrightarrow{{{t^o}}}CaO + C{O_2}\)
Ta có:
\({m_{CaC{O_3}}} = 500.95\% = 475{\text{ gam}} \to {{\text{m}}_{tạp{\text{ chất}}}} = 500 – 475 = 25{\text{ gam}}\)
Ta có:
\({n_{CaC{O_3}}} = \frac{{475}}{{100}} = 4,75{\text{ mol}}\)
BTKL:
\({m_{đá{\text{vôi}}}} = {m_B} + {m_{C{O_2}}}\)
\( \to 500 = 323,8 + {m_{C{O_2}}} \to {m_{C{O_2}}} = 176,2{\text{ gam}}\)
\( \to {n_{C{O_2}}} = \frac{{176,2}}{{44}} = 4{\text{ mol = }}{{\text{n}}_{CaC{O_3}{\text{ phản ứng}}}} = {n_{CaO}}\)
Hiệu suất phản ứng:
\(H = \frac{4}{{4,75}} = 84,2\% \)
Sau phản ứng:
\({n_{CaC{O_3}{\text{ dư}}}} = 4,75 – 4 = 0,75{\text{ mol}}\)
\( \to {m_{CaC{O_3}{\text{ dư}}}} = 0,75.100 = 75{\text{ gam}}\)
\({m_{tạp{\text{ chất}}}} = 25{\text{ gam}} \to {{\text{m}}_{CaO}} = 323,8 – 75 – 25 = 223,8{\text{ gam}}\)
\( \to \% {m_{CaO}} = \frac{{223,8}}{{323,8}} = 69,11\% ;\% {m_{CaC{O_3}}} = \frac{{75}}{{323,8}} = 23,1\% \to \% {m_{tạp{\text{ chất}}}} = 7,79\% \)