Khử hoàn toàn 14,4g hỗn hợp Y gồm $Fe_{2}O_{3}$ và CuO ở nhiệt độ cao bằng lượng khí hiđro vừa đủ. Sau phản ứng thu được 10,24 hỗn hợp chất rắn Z chỉ chứ 2 kim loại. Tính % khối lượng của mỗi kim loại trong Z.
Khử hoàn toàn 14,4g hỗn hợp Y gồm $Fe_{2}O_{3}$ và CuO ở nhiệt độ cao bằng lượng khí hiđro vừa đủ. Sau phản ứng thu được 10,24 hỗn hợp chất rắn Z chỉ chứ 2 kim loại. Tính % khối lượng của mỗi kim loại trong Z.
Cho `Fe_2O_3` và `CuO` lần lượt là `x,y` mol.
Ta có:
`m_{Fe_2O_3}+m_{CuO}=14,4g`
`=> 160x+80y=14.4g(1)`
Phương trình:
`Fe_2O_3+3H_2\overset{t^o}{\to}2Fe+3H_2O`
`x` `\to ` `2x` `(mol)`
`CuO+H_2\overset{t^o}{\to}Cu+H_2O`
$\\$`y` `\to` `y` `(mol)`
`=> Z` gồm : `Fe` và `Cu`.
Ta có: `m_{Fe}+m_{Cu}=10,24g`
`=>112x+64y=10,24g(2)`
`(1),(2)` suy ra `x=0,08(mol), y=0,02(mol)`
`%m_{Fe}=\frac{56.0,08.2.100%}{10,24}87,5%`
`%m_{Cu}=\frac{0,02.64.100%}{10,24}=12,5%`
Ok cho mình hay nhất