Khử hoàn toàn 29,28g hỗn hợp X gồm CuO,Fe2O3,Fe3O4 cần vừa đủ V lít H2 ở đktc thu đc m(g) hỗn hợp Khối lượng 8,28g Nước
a, Tính V,m
b,TÍnh % KL mỗi oxi trong X biết số pt của Fe2O3 và Fe3O4 tương úng là 5:4
Khử hoàn toàn 29,28g hỗn hợp X gồm CuO,Fe2O3,Fe3O4 cần vừa đủ V lít H2 ở đktc thu đc m(g) hỗn hợp Khối lượng 8,28g Nước a, Tính V,m b,TÍnh % KL mỗi ox
By Mary
Đáp án:
a, \({V_{{H_2}}} = 10,304l\) và \({m_{honhop}} = \)21,92g
Giải thích các bước giải:
Bảo toàn nguyên tố H,ta có:
\(\begin{array}{l}
{n_{{H_2}}} = {n_{{H_2}O}} = 0,46mol\\
\to {V_{{H_2}}} = 10,304l
\end{array}\)
\(\begin{array}{l}
{m_X} + {m_{{H_2}}} = {m_{hỗn hợp}} + {m_{{H_2}O}}\\
\to {m_{hỗn hợp}} = {m_X} + {m_{{H_2}}} – {m_{{H_2}O}} = 29,28 + 0,46 \times 2 – 8,28 = 21,92g
\end{array}\)
Đáp án:
a. V = 10,304
m = 21,92
b. \(\begin{cases}\%m_{CuO}=41\%\\ \%m_{Fe_2O_3}=39,61\%\\ \%m_{Fe_3O_4}=19,39\%\end{cases}\)
Giải thích các bước giải:
a. \(n_{H_2O}=\dfrac{8,28}{18}=0,46\ \text{mol}\)
Bảo toàn mol H \(\to n_{H_2}=n_{H_2O}=0,46\ \text{mol}\)
\(\to V=0,46\times 22,4=10,304\ \text{l}\)
Bảo toàn khối lượng, ta có: \(m_X+m_{H_2}=m+m_{H_2O}\\\to m=29,28+0,46\times 2-8,28=21,92\ \text{gam}\)
b. \(\dfrac{n_{Fe_2O_3}}{n_{Fe_3O_4}}=\dfrac{5}{4}\)
\(\to 4n_{Fe_2O_3}-5n_{Fe_3O_4}=0\quad(I)\)
\(CuO+H_2\xrightarrow{t^{\circ}}Cu+H_2O\\ Fe_2O_3+3H_2\xrightarrow{t^{\circ}} 2Fe+3H_2O\\ Fe_3O_4+4H_2\xrightarrow{t^{\circ}} 3Fe+4H_2O\)
\(\to \begin{cases}80n_{CuO}+160n_{Fe_2O_3}+232n_{Fe_3O_4}=29,29\\ n_{CuO}+3n_{Fe_2O_3}+4n_{H_2O}=0,46\end{cases} \quad(II)\)
\((I),(II)\to\begin{cases}n_{CuO}=0,15\ \text{mol}\\ n_{Fe_2O_3}=0,05\ \text{mol}\\n_{Fe_3O_4}=0,04\ \text{mol}\end{cases}\to \begin{cases}m_{CuO}=80\times 0,15=12\ \text{gam}\\ m_{Fe_2O_3}=0,05\times 232=11,6\ \text{gam}\end{cases}\to \begin{cases}\%m_{CuO}=\dfrac{12}{29,28}\times 100\%=41\%\\ \%m_{Fe_2O_3}=\dfrac{11,6}{29,28}\times 100\%=39,61\%\\ \%m_{Fe_3O_4}=100\%-41\%-39,61\%=19,39\%\end{cases}\)