Kiểm tra sản phẩm của một nhà máy, người ta thấy trung bình cứ 100 sản phẩm thì có 94 sản phẩm đạt chuẩn và 6 sản phẩm không đạt chuẩn. Viết tỉ số phần trăm thích hợp vào chỗ chấm a) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là…………… b) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm không đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là:………… 2. Một vườn có 500 cây, trong đó có 300 cây cam và còn lại cây chanh a) Tỉ số % của số cây cam và số cây trong vườn Tỉ số phần số cây chanh và Cây Cam
Bài làm:
1.
a) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là 94%
b) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm không đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là 6%
2.
a) Tỉ số % của số cây cam và số cây trong vườn là 60%
b) Tỉ số phần số cây chanh và cây cam là `2/3`.
Giải thích:
1 a) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là:
94:100=94%
b) Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm không đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là:
6:100=6%
2
a) Tỉ số % của số cây cam và số cây trong vườn là: 300:500=0,6=60%
b) Số cây chanh là: 500-300=200 cây
Tỉ số phần số cây chanh và Cây Cam là: `200:300=2/3`
Kiểm tra sản phẩm của một nhà máy, người ta thấy trung bình cứ 100 sản phẩm thì có 94 sản phẩm đạt chuẩn và 6 sản phẩm không đạt chuẩn. Viết tỉ số phần trăm thích hợp vào chỗ chấm:
a/ Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là 94%.
b/ Tỉ số phần trăm giữa số sản phẩm không đạt chuẩn và tổng số sản phẩm của nhà máy là 6%.
2. Một vườn có 500 cây, trong đó có 300 cây cam và còn lại cây chanh.
a/ Tỉ số phần trăm của số cây cam và số cây trong vườn là 60%.
b/ Tỉ số phần trăm số cây chanh và cây cam là 66,66%. ( ≈ 67%)