lân hủy hoàn toàn 25 kg đá vôi chứa 10% tạp chất trơ về khối lượng, được bao nhiêu m^3 CO2 ( đktc ) Đáp án : 5,04 ạ ! Mong mn giúp em

lân hủy hoàn toàn 25 kg đá vôi chứa 10% tạp chất trơ về khối lượng, được bao nhiêu m^3 CO2 ( đktc )
Đáp án : 5,04 ạ !
Mong mn giúp em

0 bình luận về “lân hủy hoàn toàn 25 kg đá vôi chứa 10% tạp chất trơ về khối lượng, được bao nhiêu m^3 CO2 ( đktc ) Đáp án : 5,04 ạ ! Mong mn giúp em”

  1. $m_{\text{..đá vôi}}=25kg=25000g$

    $\text{Do chứ 10% tạp}$

    $\to m_{\text{đá vôi pứ}}=25000.\frac{90}{100}=22500g$

    $\to \text{Do đâ vôi có công thức là:} CaCO_3$

    $\to n_{CaCO_3} =\frac{22500}{100}=225(mol)$

    $\text{Phương trình hoá học:}$

    $CaCO_3 \xrightarrow{t^0} CaO + CO_2$

    $\text{Ta có:} n_{CaCO_3}=n_{CaO}=n_{CO_2}=225(mol)$

    $\to V_{CO_2}=225.22,4=5040(l)$

    $\text{Do} 5040(l)=5040(dm^3)=5,04(m^3)$

    $#@skiinchee00$

    Bình luận
  2. Đáp án:

     `V_(CO_2)=5,04(m^3)`

    Giải thích các bước giải:

     Do đá vôi chứa `10%` tạp chất

    `=>m_{CaCO_3}=25.90%=22,5(kg)`

    $CaCO_3\xrightarrow{t^o}CaO+CO_2$

    Ta có

    100kg `CaCO_3` phân hủy tạo thành 44kg `CO_2`

    22,5 kg `CaCO_3` phân hủy tạo thành 9,9kg `CO_2`

    `=>n_{CO_2}=\frac{9,9}{44}=0,225(kmol)`

    `=>V_{CO_2}=0,225.22,4=5,04(m^3)`

    Bình luận

Viết một bình luận