lấy 3,36 lít h2 cho tác dụng với 2.24 lít cl2 một thời gian thu được hỗn hợp khí A chứ h2,cl2 và hcl tính tỉ khối hơi so với h2
lấy 3,36 lít h2 cho tác dụng với 2.24 lít cl2 một thời gian thu được hỗn hợp khí A chứ h2,cl2 và hcl tính tỉ khối hơi so với h2
Đáp án:
14,8
Giải thích các bước giải:
$n_{H_{2}}=\frac{3,36}{22,4}=0,15$ mol
$n_{Cl_{2}}=\frac{2,26}{22,4}=0,1$
Gọi số mol phản ứng của $Cl_{2}$ là a mol, pthh tính theo lượng $Cl_{2}$ phản ứng:
$H_{2}+ Cl_{2}===>2HCl$
ban đầu: 0,15 0,1 0
Phản ứng : a a 2a
sau phản ứng: 0,15-a 0,1-a 2a
Khối lượng các chất sau phản ứng :
m=2a.36,5+71(0,1-a)+2(0,15-a)=73a+7,1-71a+0,3-2a=7,4
Tổng số mol các chất sau phản ứng:n=2a+0,1-a+0,15-a=0,25
Suy ra; $d_{\frac{A}{H_{2}}}=\frac{m}{2n}=\frac{7,4}{2.0,25}$=14,8