Lớp 6a có 45 học sinh. Trong đợt tổng kết cuối năm , số học sinh giỏi chiếm 3/9 số học sinh cả lớp , số học sinh khá chiếm 11/15 số học sinh còn lại .

Lớp 6a có 45 học sinh. Trong đợt tổng kết cuối năm , số học sinh giỏi chiếm 3/9 số học sinh cả lớp , số học sinh khá chiếm 11/15 số học sinh còn lại . Tính số học sinh trung bình của cả lớp. Biết răng ko có học sinh trung bình

0 bình luận về “Lớp 6a có 45 học sinh. Trong đợt tổng kết cuối năm , số học sinh giỏi chiếm 3/9 số học sinh cả lớp , số học sinh khá chiếm 11/15 số học sinh còn lại .”

  1. Số học sinh giỏi của lớp 6A là:

          45 . `frac{3}{9}`= 15 (học sinh)

    Tổng số học sinh trung bình với học sinh khá là:

          45 – 15 = 30 (học sinh)

    Số học sinh khá của lớp 6A là:

         30 . `frac{11}{15}` = 22 (học sinh)

    Số học sinh trung bình của lớp 6A là:

        45 – 15 – 22 = 8(học sinh)

             Đáp số: 8 học sinh

     

    Bình luận
  2. Đáp án: 8 học sinh trung bình (nhưng bạn ghi ko có hs trung bình nên mik ko bik làm thế nào nx)

    @Xin ctlhn

     

    Giải thích các bước giải:

    Số học sinh giỏi trong lớp 6A là:

    45×3/9=15 (học sinh)

    Số học sinh trung bình với học sinh khá trong lớp 6A là:

    45-15=30 (học sinh)

    Số học sinh khá trong lớp 6A là:

    30×11/15=22 (học sinh)

    Số học sinh trung bình có trong lớp 6A là:

    45-15-22=8 (học sinh)

     

    Bình luận

Viết một bình luận