Lớp 6a có 48 h/s gồm 3 loại : giỏi, khá và trung bình . Số h/s trung bình chiếm 5/1 số h/s cả lớp .Số học sinh khá chiếm 4/7 số h/s còn lại.
a) Tính số học sinh giỏi
b) Tính tỉ số % h/s giỏi so với h/s cả lớp
Lớp 6a có 48 h/s gồm 3 loại : giỏi, khá và trung bình . Số h/s trung bình chiếm 5/1 số h/s cả lớp .Số học sinh khá chiếm 4/7 số h/s còn lại.
a) Tính số học sinh giỏi
b) Tính tỉ số % h/s giỏi so với h/s cả lớp
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Số học sinh trung bình của lớp đó là:
48.5/12=20(học sinh)
Số học sinh khá của lớp đó là:
(48-20).4/7=16(học sinh)
a)Số học sinh giỏi của lớp đó là:
48-(20+16)=12(học sinh)
b)Tỉ số phần trăm học sinh giỏi so với học sinh cả lớp là:
(12.100):48=25%
Đáp số:a)12 học sinh
b)25%
$\text{Số học sinh trung bình là:}$
`48. 5/12=20`$\text{(học sinh)}$
$\text{Số học sinh khá là:}$
`(48-20). 4/7=16`$\text{(học sinh)}$
$\text{a)Số học sinh giỏi là:}$
`48-20-16=12`$\text{(học sinh)}$
$\text{b)Tỉ số phần trăm số học sinh giỏi so với học sinh cả lớp là:}$
`\frac{12.100}{48}=25%`
$\text{Đáp số:a)12HS|b)25%}$