M.n giúp mk giải 2 bài này nha, mk cần gấp. Thanks 1/ Đốt cháy hoàn toàn a gam hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon A, B thu được 132a/41 gam CO2 và 45a/41 gam

M.n giúp mk giải 2 bài này nha, mk cần gấp. Thanks
1/ Đốt cháy hoàn toàn a gam hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon A, B thu được 132a/41 gam CO2 và 45a/41 gam H2O. Nếu thêm vào hỗn hợp X một nửa lượng A có trong hỗn hợp X rồi đốt cháy hoàn toàn thì thu được 165a/41 gam CO2 và 60,75a/41 gam H2O. Tìm CTĐG của A và B.
2/ Đốt cháy hoàn toàn a gam ancol X rồi cho các sản phẩm cháy vào bình đựng Ca(OH)2 dư thấy khối lượng bình tăng p gam và tạo t gam kết tủa. Tìm CT của X biết p = 0.71t, t= m+p/1.02

0 bình luận về “M.n giúp mk giải 2 bài này nha, mk cần gấp. Thanks 1/ Đốt cháy hoàn toàn a gam hỗn hợp X gồm 2 hidrocacbon A, B thu được 132a/41 gam CO2 và 45a/41 gam”

  1. Đáp án:

    1) $C_3H_7;\ CH$

    Giải thích các bước giải:

    Câu 1/

    Tự chọn a=41 (g), trong đó có x gam A và y gam B.

    Đốt x gam A và y gam B → $n_{CO_2} = 3;\ n_{H_2O} = 2,5\ mol$

    Đốt: 1,5x gam A và y gam B → $n_{CO_2} = 3,75;\ n_{H_2O} = 3,375\ mol$

    ⇒ Đốt 0,5x gam A ⇒ $n_{CO_2} = 0,75;\ n_{H_2O} = 0,875\ mol$

    Vậy A là ankan và: $n_A = 0,0875-0,075=0,125\ mol$

    $⇒ \overline C = \dfrac{0,75}{0,125} = 6$

    Vậy A là $C_6H_{14}$ ⇒ CT ĐGN của A là: $C_3H_7$

    Như vậy: $0,5x=0,125.86 → x=21,5 ⇒ y=41-21,5=19,5\ g$

    Đốt y gam B thu được: $n_{CO_2} = 3-0,75.2 = 1,5 ⇒ n_C =1,5$

    $n_{H_2O} = 2,5-0,875.2 = 0,75 ⇒ n_H = 1,5$

    Vậy $n_{C_B} : n_{H_B} = 1 : 1$

    ⇒ Công thức ĐGN của B là $CH$

    Câu 2/ Em xem lại đề nha (đoạn t = (a+p)/1,02 chứ?)

    Bình luận

Viết một bình luận