Mình đang cần gấp giúp mình với ạ. Mình cảm ơn
Điện phân 300g dd NaCl 5,85% có màng ngăn xốp được V lít khí Clo ( đktc) và dd X
a. Tính V lít khí
b. Để trung hoà hết dd Y ta cần bao nhiêu g dd H2SO4 1M ( d = 1,4g/ml)
c. Dẫn toàn bộ khí Cl2 ở trên qua 800g dd KOH 5,6% được dd A. Tính C% chất tan trong dd A
A
nNaCl=300×5,85%58,5=0,3 (mol).nNaCl=300×5,85%58,5=0,3 (mol).
PTHC:
2NaCl+2H2Ođpdd,cmn−−−−−−→2NaOH+Cl2↑⏐⏐+H2↑⏐⏐2NaCl+2H2O→đpdd,cmn2NaOH+Cl2↑+H2↑
−– Theo pt: nCl2=12nNaCl=0,15 (mol).nCl2=12nNaCl=0,15 (mol).
→VCl2=0,15×22,4=3,36 (l).→VCl2=0,15×22,4=3,36 (l).
−– Theo pt: nNaOH=nNaCl=0,3 (mol).nNaOH=nNaCl=0,3 (mol).
B
PTHC:
2NaOH+H2SO4→Na2SO4+2H2O2NaOH+H2SO4→Na2SO4+2H2O
−– Theo pt: nH2SO4=12nNaOH=0,15 (mol).nH2SO4=12nNaOH=0,15 (mol).
→Vdd H2SO4=d0,151=0,15 (l)=150 (ml).→Vdd H2SO4=d0,151=0,15 (l)=150 (ml).
→mdd H2SO4=150×1,4=210 (g).→mdd H2SO4=150×1,4=210 (g).
C
PTHC
3Cl2+6KOH→5KCl+KClO3+3H2O3Cl2+6KOH→5KCl+KClO3+3H2O
∑nKOH=800×5,6%56=0,8 (mol).∑nKOH=800×5,6%56=0,8 (mol).
Tỉ lệ: nCl2:nKOH=0,153<0,86.nCl2:nKOH=0,153<0,86.
→KOH→KOH dư.
→nKOH (dư)=0,8−(0,15×2)=0,5 (mol).→nKOH (dư)=0,8-(0,15×2)=0,5 (mol).
−– pt:
nKCl=53nCl2=0,25 (mol).nKCl=53nCl2=0,25 (mol).
nKClO3=13nCl2=0,05 (mol).nKClO3=13nCl2=0,05 (mol).
mdd spư=mCl2+mddKOH=0,15×71+800=810,65 (g).mdd spư=mCl2+mddKOH=0,15×71+800=810,65 (g).
→C%KOH (dư)=0,5×56810,65×100%=3,45%→C%KOH (dư)=0,5×56810,65×100%=3,45%
→C%KCl=0,25×74,5810,65×100%=2,3%→C%KCl=0,25×74,5810,65×100%=2,3%
→C%KClO3=0,05×122,5810,65×100%=0,76%
@Agsi
Đáp án:
a, `V_{Cl_2}=3,36\ (l).`
b, `m_{dd\ H_2SO_4}=210\ (g).`
c,
`C%_{KOH\ (dư)}=3,45%`
`C%_{KCl}=2,3%`
`C%_{KClO_3}=0,76%`
Giải thích các bước giải:
a,
`n_{NaCl}=\frac{300\times 5,85\%}{58,5}=0,3\ (mol).`
Phương trình hóa học:
`2NaCl + 2H_2O \overset{đpdd, cmn}\to 2NaOH + Cl_2\uparrow + H_2\uparrow`
`-` Theo pt: `n_{Cl_2}=\frac{1}{2}n_{NaCl}=0,15\ (mol).`
`\to V_{Cl_2}=0,15\times 22,4=3,36\ (l).`
`-` Theo pt: `n_{NaOH}=n_{NaCl}=0,3\ (mol).`
b,
Phương trình hóa học:
`2NaOH + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + 2H_2O`
`-` Theo pt: `n_{H_2SO_4}=\frac{1}{2}n_{NaOH}=0,15\ (mol).`
`\to V_{dd\ H_2SO_4}=\dfrac{0,15}{1}=0,15\ (l)=150\ (ml).`
`\to m_{dd\ H_2SO_4}=150\times 1,4=210\ (g).`
c,
Phương trình hóa học:
`3Cl_2 + 6KOH \to 5KCl + KClO_3 + 3H_2O`
`\sum n_{KOH}=\frac{800\times 5,6\%}{56}=0,8\ (mol).`
Tỉ lệ: `n_{Cl_2}:n_{KOH}=\frac{0,15}{3}<\frac{0,8}{6}.`
`\to KOH` dư.
`\to n_{KOH\ (dư)}=0,8-(0,15\times 2)=0,5\ (mol).`
`-` Theo pt:
`n_{KCl}=\frac{5}{3}n_{Cl_2}=0,25\ (mol).`
`n_{KClO_3}=\frac{1}{3}n_{Cl_2}=0,05\ (mol).`
`m_{dd\ spư}=m_{Cl_2}+m_{dd KOH}=0,15\times 71+800=810,65\ (g).`
`\to C%_{KOH\ (dư)}=\frac{0,5\times 56}{810,65}\times 100%=3,45%`
`\to C%_{KCl}=\frac{0,25\times 74,5}{810,65}\times 100%=2,3%`
`\to C%_{KClO_3}=\frac{0,05\times 122,5}{810,65}\times 100%=0,76%`