Mình đang cần gấp giúp mình với ạ. Mình cảm ơn Điện phân 300g dd NaCl 5,85% có màng ngăn xốp được V lít khí Clo ( đktc)  và dd X a. Tính V lít khí b.

Mình đang cần gấp giúp mình với ạ. Mình cảm ơn
Điện phân 300g dd NaCl 5,85% có màng ngăn xốp được V lít khí Clo ( đktc)  và dd X
a. Tính V lít khí
b. Để trung hoà hết dd Y ta cần bao nhiêu g dd H2SO4 1M ( d = 1,4g/ml)
c. Dẫn toàn bộ khí Cl2 ở trên qua 800g dd KOH 5,6% được dd A. Tính C% chất tan trong dd A

0 bình luận về “Mình đang cần gấp giúp mình với ạ. Mình cảm ơn Điện phân 300g dd NaCl 5,85% có màng ngăn xốp được V lít khí Clo ( đktc)  và dd X a. Tính V lít khí b.”

  1. A

    nNaCl=300×5,85%58,5=0,3 (mol).

    PTHC:

    2NaCl+2H2O→đpdd,cmn2NaOH+Cl2↑+H2↑

     Theo pt: nCl2=12nNaCl=0,15 (mol).

    →VCl2=0,15×22,4=3,36 (l).

     Theo pt: nNaOH=nNaCl=0,3 (mol).

    B

    PTHC:

    2NaOH+H2SO4→Na2SO4+2H2O

     Theo pt: nH2SO4=12nNaOH=0,15 (mol).

    →Vdd H2SO4=d0,151=0,15 (l)=150 (ml).

    →mdd H2SO4=150×1,4=210 (g).

    C

    PTHC

    3Cl2+6KOH→5KCl+KClO3+3H2O

    ∑nKOH=800×5,6%56=0,8 (mol).

    Tỉ lệ: nCl2:nKOH=0,153<0,86.

    →KOH dư.

    →nKOH (dư)=0,8-(0,15×2)=0,5 (mol).

    pt:

    nKCl=53nCl2=0,25 (mol).

    nKClO3=13nCl2=0,05 (mol).

    mdd spư=mCl2+mddKOH=0,15×71+800=810,65 (g).

    →C%KOH (dư)=0,5×56810,65×100%=3,45%

    →C%KCl=0,25×74,5810,65×100%=2,3%

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

    a, `V_{Cl_2}=3,36\ (l).`

    b, `m_{dd\ H_2SO_4}=210\ (g).`

    c,

    `C%_{KOH\ (dư)}=3,45%`

    `C%_{KCl}=2,3%`

    `C%_{KClO_3}=0,76%`

    Giải thích các bước giải:

    a, 

    `n_{NaCl}=\frac{300\times 5,85\%}{58,5}=0,3\ (mol).`

    Phương trình hóa học:

    `2NaCl + 2H_2O \overset{đpdd, cmn}\to 2NaOH + Cl_2\uparrow + H_2\uparrow`

    `-` Theo pt: `n_{Cl_2}=\frac{1}{2}n_{NaCl}=0,15\ (mol).`

    `\to V_{Cl_2}=0,15\times 22,4=3,36\ (l).`

    `-` Theo pt: `n_{NaOH}=n_{NaCl}=0,3\ (mol).`

    b,

    Phương trình hóa học:

    `2NaOH + H_2SO_4 \to Na_2SO_4 + 2H_2O`

    `-` Theo pt: `n_{H_2SO_4}=\frac{1}{2}n_{NaOH}=0,15\ (mol).`

    `\to V_{dd\ H_2SO_4}=\dfrac{0,15}{1}=0,15\ (l)=150\ (ml).`

    `\to m_{dd\ H_2SO_4}=150\times 1,4=210\ (g).`

    c,

    Phương trình hóa học:

    `3Cl_2 + 6KOH \to 5KCl + KClO_3 + 3H_2O`

    `\sum n_{KOH}=\frac{800\times 5,6\%}{56}=0,8\ (mol).`

    Tỉ lệ: `n_{Cl_2}:n_{KOH}=\frac{0,15}{3}<\frac{0,8}{6}.`

    `\to KOH` dư.

    `\to n_{KOH\ (dư)}=0,8-(0,15\times 2)=0,5\ (mol).`

    `-` Theo pt:

    `n_{KCl}=\frac{5}{3}n_{Cl_2}=0,25\ (mol).`

    `n_{KClO_3}=\frac{1}{3}n_{Cl_2}=0,05\ (mol).`

    `m_{dd\ spư}=m_{Cl_2}+m_{dd KOH}=0,15\times 71+800=810,65\ (g).`

    `\to C%_{KOH\ (dư)}=\frac{0,5\times 56}{810,65}\times 100%=3,45%`

    `\to C%_{KCl}=\frac{0,25\times 74,5}{810,65}\times 100%=2,3%`

    `\to C%_{KClO_3}=\frac{0,05\times 122,5}{810,65}\times 100%=0,76%`

    Bình luận

Viết một bình luận