Một bể nước cao 5m, đáy là hình chữ nhật có nửa chu vi là 3,6m: chiều dài hơn chiều rộng 0,6m
a) Hỏi bể nước đó chứa được bao nhiêu lít nước ?
b) Biết rằng sau một tuần lễ dùng nước, mực nước trong bể giảm đi 1,2m. Hỏi trung bình mỗi ngày dùng bao nhiêu lít nước ?
a)
Chiều rộng bể nước là:
(3,6 – 0,6) : 2 = 1,5 (m)
Chiều dài bể nước là:
1,5 + 0,6 = 2,1 (m)
Thể tích bể nước là:
2,1 × 1,5 × 5 = 15,75 (m³)
Đổi: 15,75m³= 15750dm³ = 15750 lít
b)
Đổi: 1 tuần = 7 ngày
Thể tích nước đã dùng là:
2,1 × 1,5 × 1,2 = 3,78 (m³)
Đổi: 3,78m³ = 3780dm³= 3780 lít
TB mỗi ngày dùng số nước là:
3780 : 7 = 540 (lít)
ĐS: