Một bình hình trụ bên trong có đường kính đáy 1dm, chiều cao 2dm chứa 1 lượng nước. Người ta thả thêm 3 viên bi hình cầu có cùng bán kính 4cm vào bình thì lượng nước trong bình dâng lên đầy bình. Hỏi lượng nước trong bình là bao nhiêu ? Biết 1 khối nước tương đương 1000 lít nước và pi=3,14.

Bán kính đáy bình là
$10 : 2 = 5$ (cm)
Thể tích bình là
$\pi \times 5^2 \times 20 = 500\pi$ $(cm^3)$
Thể tích 3 viên bi là
$3 \times \dfrac{4}{3} \times \pi \times 4^3 = 256\pi$ $(cm^3)$
Vậy thể tích nước trong bình là
$500\pi – 256\pi = 244\pi \approx 766,55 (cm^3)$