Một can chứa 27 lít dầu cân nặng 21,65kg. Hỏi sau khi lấy đi 10 lít dầu thì lượng dầu còn lại cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam, biết rằng cái can rỗng cân nặng 1,4 kg?
Một can chứa 27 lít dầu cân nặng 21,65kg. Hỏi sau khi lấy đi 10 lít dầu thì lượng dầu còn lại cân nặng bao nhiêu ki-lô-gam, biết rằng cái can rỗng cân nặng 1,4 kg?
* Bạn tham khảo nhé *
Giải
Số lít dầu trong can cân nặng là :
$21,65 – 1,4 = 20,25 ( kg )$
$1$ lít dầu cân nặng là :
$20,25 : 27 = 0,75 ( kg )$
$10$ lít dầu cân nặng là :
$0,75 × 10 = 7,5 ( kg )$
Sau khi lấy đi thì lượng dầu còn lại cân nặng là :
$20,25 – 7,5 = 12,75 ( kg )$
Đáp số :$12,75 kg$
Đây là dạng toán tỉ lệ nghịch.
27 lít dầu nặng số ki-lô-gam là:
$21,65-1,4=20,25 (kg)$
1 lít dầu nặng số ki-lô-gam là:
$20,25:27=0,75(kg)$
10 lít dầu nặng số ki-lô-gam là:
$0,75*10=7,5(kg)$
Số ki-lô-gam dầu còn lại nặng số ki-lô-gam là:
$20,25-7,5=12,75(kg)$
Đáp số: $12,75$ kg dầu