Một cửa hàng nhập số áo sơ mi, rồi định giá 200 000đ một chiếc áo.Nhân ngày Quốc tế lao động,cửa hàng giảm giá 12% giá bán mỗi chiếc áo sơ mi, tính ra so với gia nhập vẫn lãi 10%. Tính giá nhập một chiếc áo sơ mi ?
Một cửa hàng nhập số áo sơ mi, rồi định giá 200 000đ một chiếc áo.Nhân ngày Quốc tế lao động,cửa hàng giảm giá 12% giá bán mỗi chiếc áo sơ mi, tính ra so với gia nhập vẫn lãi 10%. Tính giá nhập một chiếc áo sơ mi ?
Gọi x (đồng) là giá nhập chiếc áo sơ mi (x > 0)
Giá bán mỗi chiếc áo khi hạ giá 12% là:
200000 −200000.12% =176000200000 − 200000.12% = 176000 (đồng)
Gọi tiền lãi 10% so với giá nhập chiếc áo sơ mi là: 10%.x (đồng)
Có: x+10%.x =176000 x+ 10% .x =176000
=> x.(1+0,1)=176000x.1,1=176000x.(1+0,1)=176000 x. 1,1= 176000
=> x=176000 : 1,1x = 176000 : 1,1
=> x=160000. x=160000 (thỏa mãn )
Đáp án:
158400đ
Giải thích các bước giải:
số tiền một chiếc áo sơ mi đã giảm là:
200000 – ( 200000 x 12% ) = 176000 (đ)
giá nhập một chiếc áo sơ mi là
176000 – ( 176000 x 10% ) = 158400(đ)
Đáp số : 158400 đ.