Một đội sản xuất theo kế hoạch mỗi ngày phải sản xuất được 20 sản phẩm.Khi thực hiện mỗi ngày tổ sản xuất được 25 sản phẩm.Do đó tổ đã hoàn thành trướ

Một đội sản xuất theo kế hoạch mỗi ngày phải sản xuất được 20 sản phẩm.Khi thực hiện mỗi ngày tổ sản xuất được 25 sản phẩm.Do đó tổ đã hoàn thành trước kế hoạch 1 ngày mà còn vượt mức 5 sản phẩm.Hỏi theo kế hoạch tổ phải sản xuất bao nhiêu sản phẩm

0 bình luận về “Một đội sản xuất theo kế hoạch mỗi ngày phải sản xuất được 20 sản phẩm.Khi thực hiện mỗi ngày tổ sản xuất được 25 sản phẩm.Do đó tổ đã hoàn thành trướ”

  1. Em tham khảo:

    Gọi sản phẩm làm theo kế hoạch tổ phải sản xuất là $x$ (sản phẩm) $(x>0)$

    Thời gian hoàn thành theo kế hoạch là $\dfrac{x}{20}$ (ngày)

    Thời gian hoàn thành thực tế là $\dfrac{x+5}{25}$ (ngày)

    Ta có phương trình

                $\dfrac{x}{20}-$$\dfrac{x+5}{25}=1$

            ⇔$5x-4x-20=100$

            ⇔$x=120$ $(nhận)$

    Vậy tổ phải làm theo kế hoạch là $120$ sản phẩm

    Học tốt

               

    Bình luận
  2. Đáp án:

     `120` sản phẩm

    Giải thích các bước giải:

    Gọi thời gian  hoàn thành sản phẩm theo kế hoạch là: `x` (ngày)  `(x>0)`
    `=>` Thời gian hoàn thành sản phẩm theo thực tế là: `x -1` (ngày) 
     Số sản phẩm theo kế hoạch là: `20x` (sản phẩm)
     Số sản phẩm theo thực tế là: `25(x – 1)` (sản phẩm) 
    Vì đã hoàn thành trước kế hoạch là một ngày vượt mức `5` sản phẩm
     `=> 25(x – 1) – 5 = 20x `
     `<=> 25x – 25 -5 = 20x `
     `<=> 5x = 30 `
     `<=> x=6 `

    `=>` Thời gian hoàn thành sản phẩm theo kế hoạch là `6` ngày
    Vậy theo kế hoạch tổ phải sản xuất `20.6=120` sản phẩm .

    Bình luận

Viết một bình luận