Một dung dịch có chứa 0,2mol K+,0,3mol Mg2+,0,45mol NO3- và x mol Cl-
a.tính x
b.cô cạn dung dịch thu được m gam muối khan .tính m
Một dung dịch có chứa 0,2mol K+,0,3mol Mg2+,0,45mol NO3- và x mol Cl-
a.tính x
b.cô cạn dung dịch thu được m gam muối khan .tính m
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a)$
Bảo toàn điện tích :
$n_{K^+} + 2n_{Mg^{2+}} = n_{NO_3^-} + n_{Cl^-}$
$⇔ 0,2 + 0,3.2 = 0,45 + x$
$⇔ x = 0,35(mol)$
$b)$
Ta có :
$m_{muối} = m_{K^+} + m_{Mg^{2+}} + m_{NO_3^-} + m_{Cl^-}$
$= 0,2.39 + 0,3.24 + 0,45.62 + 0,35.35,5 = 55,325(gam)$