Một xe ô tô du lịch đi từ A lúc 6 giờ và dự định đến B lúc 9 giờ 30 phút. a)Tính vận tốc của ô tô du lịch biết độ dài quãng đường AB là 210km? b)Cùng

Một xe ô tô du lịch đi từ A lúc 6 giờ và dự định đến B lúc 9 giờ 30 phút.
a)Tính vận tốc của ô tô du lịch biết độ dài quãng đường AB là 210km?
b)Cùng lúc 6 giờ một ô tô tải đi từ B về A với vận tốc 45km/giờ.Hỏi hai xe ô tô gặp nhau lúc mấy giờ?

0 bình luận về “Một xe ô tô du lịch đi từ A lúc 6 giờ và dự định đến B lúc 9 giờ 30 phút. a)Tính vận tốc của ô tô du lịch biết độ dài quãng đường AB là 210km? b)Cùng”

  1. a.thời gian đi là:

    9h30p’-6h=3h30p’=3,5(h)

    vận tốc ô tô là:

    $\frac{210}{3,5}$=60(km/h)

    b.hai xe ô tô gặp nhau nên thời gian đi bằng nhau:t1=t2=t

    quãng đường ô tô du lịch đi là:60t

    quãng đường ô tô tải đi là:45t

    =>60t+45t=210

    <=>105t=210

    <=>t=2

    vậy hai xe gặp nhau lúc 8 giờ

    Đáp số:a.60 km/h

                b.8 giờ

    Bình luận
  2. a ) Thời gian ô tô du lịch đi hết quãng đường AB là :

    9 giờ 30 phút – 6 giờ = 3 giờ 30 phút

                                      = 3,5 giờ

    Vận tốc của ô tô du lịch là :

    210 : 3,5 = 60 ( km/giờ )

    b ) Thời gian để hai xe gặp nhau là :

    210 : ( 60 + 45 ) = 2 ( giờ )

    Hai xe gặp nhau lúc số giờ là :

    6 giờ + 2 giờ = 8 giờ 

                         Đáp số : a ) 60 km/giờ

                                      b ) 8 giờ

    `#cactus`

     

    Bình luận

Viết một bình luận