Một gen(hay đoạn ADN) có 120 chu kì xoắn.Hiệu số % Nu loại A với Nu không bổ sung với nó bằng 20%.Trên phân tử mARN tổng hợp từ gen đó có X=120nu,A=240nu.
a,Tính tỉ lệ % và số lượng nu mỗi loại trên cả gen và trên mỗi mach đơn của gen.
b,Tính tỉ lệ % và số lượng nu mỗi đoạn trong phân tử mARN.
c,Tính số liên kết của hidro của gen trên.

Giải thích các bước giải:
$N= C. 20 = 120 . 20 = 2400$ nu
$\left \{ {{A+G= 0,5} \atop {A-G= 0,2}} \right.$ =>$\left \{ {{A=T=0,35} \atop {G=X=0,15}} \right.$
Ta có:
$A=T= 2400 . 0,35 = 840$ nu
$G=X= 2400 . 0,15= 360$ nu
mARN có $Xm = 120, Am = 240 => Am =T1= 240$ nu, $Xm = G1= 120$ nu
$A1+T1= A=> A1= 840 – 240 = 600$
$G1+ X1= G => X1= 360 – 120 = 240$
Vậy tỉ lệ % các nu trên mạch 1( 1200 nu) là:
$A1= 600 : 1200 . 100$% $= 50$%
$T1= 240 : 1200 . 100$%$= 20$%
$G1= 120 : 1200 . 100$% $= 10$%
$X1= 20$%
b. mARN
$Am = 240 = 20$%
$Tm= 600= 50$%
$Gm= 240 = 20$%
$Xm = 120 = 10$%
c. Số liên kết của gen: $H = 2A+ 3G = 2. 840 + 3. 360 = 2760$ liên kết