Một gia đình sử dụng mạng điện 220v có dùng các đồ điện sau:
-Đèn led-220v-35w-4 Cái-3h sử dụng
-Tivi -220v-125w-3 cái-4h sử dụng
-Tủ lạnh -220v-1000w-1 cái- 24h sử dụng
-Nồi cơm điện -220v-650w-1 cái- 4h sử dụng
-Quạt trần-220v-850w-3 cái-6h sử dụng
Câu hỏi :
a, tính điện năng tiêu thụ trong một ngày
b, tính điện năng tiêu thụ trong một tháng(30 ngày)
c, tính tiền điện phải trả cho một tháng biết giá điện như sau
Từ 0 đến 50w là 1675 đồng
Từ 51 đến 100w là 1734
Từ 101 đến 200w là 2014 đồng
Từ 201 đến 300w là 2536 đồng
điện năng tiêu thụ của đèn led là
A= 35 x 4 x 3 = 420wh
Điện năng tiêu thụ của tivi là:
A = 125 x 3 x 4=1500Wh
Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh :
100 x 24 = 24000 Wh
Điện năng tiêu thụ của nồi cơm điện:
650 x 4 = 2600 wh
Điện năng tiêu thụ của quạt trần là:
850 x 3 x 6= 15300Wh
=> Điện năng tiêu thụ của một ngày là : 420 + 1500 + 24000 +2600 + 15300 = 4382wh/ ngày
Hello,
a, Áp dụng công thức A=p.t
ta có:
Điện năng tiêu thụ của đèn led là: A=35*4*3=420 Wh
Điện năng tiêu thụ của tivi: A=125*3*4=1500Wh
Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh: 1000*24=24000Wh
Điện năng tiêu thụ của nồi cơm điện là: 650*4=2600Wh
Điện năng tiêu thụ của Quạt trần là: 850*3*6=15300Wh
=>Điện năng tiêu thụ một ngày là: 420+1500+24000+2600+15300=43820Wh/ngày
b,
Điện năng tiêu thụ của đèn led là: A=35*4*3*30=12600Wh=12,6kw
Điện năng tiêu thụ của tivi: A=125*3*4*30=45000Wh=45kw
Điện năng tiêu thụ của tủ lạnh: 1000*24*30=720000Wh=720kw
Điện năng tiêu thụ của nồi cơm điện là: 650*4*30=78000Wh=780kw
Điện năng tiêu thụ của Quạt trần là: 850*3*6*30=459000Wh=459kw
=>Điện năng tiêu thụ một tháng là: 12600+45000+720000+78000+459000=1314600Wh/tháng=1314,6kw/tháng
c, À bạn ơi mình chưa nghe đề bài tính ra tiền bằng điện đơn vị w bao giờ cả bạn bị chép sai đề rồi đấy phải là kw mới đổi ra tiền lớn như thế được nhé!!!
Tiền phải trả là: [(12,6*1675+45*1675)+(50*1675+49*1734+99*2014+522*2536)+(50*1675+49*1734+99*2014+582*2536)+(50*1675+49*1734+99*2014+261*2536)]=….tự tính
Chúc bạn học tốt!!!
cho mình câu trả lời hay nhất nhaa!!