Một lớp học có 30 học sinh xếp loại văn hóa giỏi, khá và trung bình không có học sinh yếu kém. Số học sinh trung bình bằng 1/5 số học sinh của lớp, số học sinh khá bằng 2/3 số học sinh còn lại. Tính số học sinh giỏi của lớp?
Một lớp học có 30 học sinh xếp loại văn hóa giỏi, khá và trung bình không có học sinh yếu kém. Số học sinh trung bình bằng 1/5 số học sinh của lớp, số học sinh khá bằng 2/3 số học sinh còn lại. Tính số học sinh giỏi của lớp?
BÀI GIẢI:
Số học sinh trung bình của lớp là:
30 x 1/5=6(học sinh)
Số học sinh còn lại là:
30-6=24(học sinh)
Số học sinh khá của lớp là:
24 x 2/3=16(học sinh)
Số học sinh giỏi của lớp là:
30-(6+16)=8(học sinh)
Vậy lớp đó có 8 học sinh giỏi.
#Chúc bạn học tốt và cho mik xin ctlhn!
Số học sinh trung bình của lớp là:
`30 . 1/5=6` (học sinh)
Số học sinh khá của lớp là:
`(30-6) . 2/3=16` (học sinh)
Số học sinh giỏi của lớp là:
`30-(6+16)=8` (học sinh)
Vậy lớp học đó có `8` học sinh giỏi.