Một mẫu phân lân có chứa 56% canxi photphat
a- Tính khối lượng canxi photphat trong 80g phân lân trên
b- Tính số phân tử canxi photphat có trong lượng phân lân ở câu a
c- Tính số nguyên tử P có trong lượng phân lân trên
Một mẫu phân lân có chứa 56% canxi photphat
a- Tính khối lượng canxi photphat trong 80g phân lân trên
b- Tính số phân tử canxi photphat có trong lượng phân lân ở câu a
c- Tính số nguyên tử P có trong lượng phân lân trên
a. $m_{Ca_3(PO_4)_2}=80.56\%=44,8$ (g)
b. $n_{Ca_3(PO_4)_2}=44,8:310=0,144$ (mol)
Số phân tử $Ca_3(PO_4)_2=0,144.6.10^{23}=0,864.10^{23}$ (phân tử)
c. $n_P=2n_{Ca_3(PO_4)_2}=0,288$ (mol)
Số nguyên tử $P=0,288.6.10^{23}=1,728.10^{23}$ (nguyên tử)