Một mẫu suphephotphat đơn khối lượng 15,55 gam có chứa 35,43% Ca(PO4)2 , còn lại là CaSO4 . Độ dinh dưỡng của loại phân bón trên là bao nhiêu
Một mẫu suphephotphat đơn khối lượng 15,55 gam có chứa 35,43% Ca(PO4)2 , còn lại là CaSO4 . Độ dinh dưỡng của loại phân bón trên là bao nhiêu
Đáp án: $21,46\%$
Giải thích các bước giải:
$m_{Ca(H_2PO_4)_2} = 15,55.35,43\% = 5,51(gam)$
BTNT với P :
$n_{P_2O_5} = n_{Ca(H_2PO_4)_2} = \dfrac{5,51}{234} = 0,0235(mol)$
Độ dinh dưỡng : $\%m_{P_2O_5} = \dfrac{0,0235.142}{15,55}.100\% = 21,46\%$