một máy biến áp có một pha có u1 = 220 v n1 = 2750 vòng u2 = 12 v tính số vòng của n2 =?
khi điện áp cuộn sơ cấp giảm u1 = 200 v để u2 = 12 v và n1 = 2750 vòng không đổi thì n2 lúc này bằng bao nhiêu?
một máy biến áp có một pha có u1 = 220 v n1 = 2750 vòng u2 = 12 v tính số vòng của n2 =?
khi điện áp cuộn sơ cấp giảm u1 = 200 v để u2 = 12 v và n1 = 2750 vòng không đổi thì n2 lúc này bằng bao nhiêu?
Câu 1 ) Số vòng dây của n₂ là :
U₁/U₂ = n₁/n₂
➩ n₂ = U₂.n₁/U₁
➩ n₂ = 12.2750/220 = 150 vòng
Câu 2 ) Số vòng dây của n₂ là :
U₁/U₂ = n₁/n₂
➩ n₂ = U₂.n₁/U₁
➩ n₂ = 12.2750/200 = 165 vòng