Một ng bán 1 chiếc điện thoại giá 4 800 000 đồng . Tính ra tiền lãi chiếm 20% giá bán . Hỏi :
a) tiền vốn của chiếc điện thoại đó là bao nhiêu ?
b) tiền lãi của chiếc điện thoại đó chiếm bao nhiêu phần trăm so với vốn ?
trả lời có lời giải nhé
Một ng bán 1 chiếc điện thoại giá 4 800 000 đồng . Tính ra tiền lãi chiếm 20% giá bán . Hỏi :
a) tiền vốn của chiếc điện thoại đó là bao nhiêu ?
b) tiền lãi của chiếc điện thoại đó chiếm bao nhiêu phần trăm so với vốn ?
trả lời có lời giải nhé
Đáp án:
a) 3 840 000 đồng
b) 25%
Giải thích các bước giải:
a) Tiền lãi của chiếc điện thoại:
4 800 000*20% = 960 000 đồng
Giá vốn của chiếc điện thoại:
4 800 000 – 960 000 = 3 840 000 đồng
b) Tỷ lệ tiền lãi so với giá vốn:
(960 000 / 3 840 000)*100% = 25%
Đáp án: a, 960 000 đồng
b, 25%
Giải thích các bước giải:
Tiền lãi của chiếc điện thoại đó là :
20% × 4 800 000 = 960 000 (đồng)
Tiền vốn của chiếc điện thoại đó là :
4 800 000 – 960 000 = 3 840 000 (đồng)
Tiền lãi của chiếc điện thoại đó chiếm số phần trăm so với vốn là :
( 960 000 ÷ 3 840 000 ) ×100% = 25%