một người đem trứng đi bán buổi sáng bán được 50% số trứng ,buổi chiều bán được 20% số trứng còn lại .Sau đó người đó lại bán thêm 40 quả nữa .Tối về người đó lại thấy rằng số trứng đem về bằng 120% số trứng mang đi.Hỏi người ấy mang đi mấy quả trứng

Đáp án: 50 quả trứng
Giải thích các bước giải:
Giải => Số trứng buổi chiều ứng với số trứng mang đi : 20% x 50% = 10%
Tỉ số % số trứng còn lại : 100% – 10% – 50% = 40%
40 quả trứng ứng với số % trứng đem đi : 120% – 40% = 80%
Người đó mang đi số quả trứng : 40 : 80% = 50 ( quả )
Học tốt ????????????
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Giải
Số trứng bán buổi chiều ứng với số % trứng đem đi là :
20% x 50% = 10%
Tỉ số phần trăm số trứng còn lại là :
100% – 10% – 50% = 40%
40 quả ứng với số % trứng đem đi là :
120% – 40% = 80%
Số trứng người đó đem đi là :
40 : 80% = 50 (quả)
Đáp số : 50 quả trứng
#Hội Trồng Rau
*Chúc bạn học tốt*