một người đi xe đạp trong 2 giờ 30 phút được quãng đường 30km .một người đi xe máy đi quãng đường đó hết 45 phút .vậy mỗi giờ xe máy đi nhiều hơn xe đ

một người đi xe đạp trong 2 giờ 30 phút được quãng đường 30km .một người đi xe máy đi quãng đường đó hết 45 phút .vậy mỗi giờ xe máy đi nhiều hơn xe đạp bao nhiêu km

0 bình luận về “một người đi xe đạp trong 2 giờ 30 phút được quãng đường 30km .một người đi xe máy đi quãng đường đó hết 45 phút .vậy mỗi giờ xe máy đi nhiều hơn xe đ”

  1. Đáp án + Giải thích các bước giải:

    Đổi: `2\ giờ\ 30\ phút=2,5\ giờ;45\ phút=0,75\ giờ`

    Mỗi giờ xe đạp đi được là:

         `30:2,5=12(km)`

    Mỗi giờ xe máy đi được là:

         `30:0,75=40(km)`

    Mỗi giờ xe máy đi nhiều hơn xe đạp là:

         `40-12=28(km)`

              Đáp số: `28km`

     

    Bình luận
  2. Đổi 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ

           45 phút = 0,75 

    Vận tốc của xe đạp là :

        30 : 2,5 = 12 (km/h)

    Vận tốc của xe máy là :

        30 : 0,75 = 40 (km/h)

     Mỗi giờ xe máy đi nhiều hơn xe đạp số km là :

                  40-12=28 (km)

             Đ/s : 28 km

    Bình luận

Viết một bình luận