Một người đi xe đạp trong 3 giờ giờ thứ 1 đi được 12km giờ thứ 2 đi được 18km giờ thứ 3 đi được quãng đường bằng nửa quãng đường đi trong 2 giờ đầu. Hỏi trung bình mỗi giờ người đó đi được báo nhiêu ki lô mét
Một người đi xe đạp trong 3 giờ giờ thứ 1 đi được 12km giờ thứ 2 đi được 18km giờ thứ 3 đi được quãng đường bằng nửa quãng đường đi trong 2 giờ đầu. Hỏi trung bình mỗi giờ người đó đi được báo nhiêu ki lô mét
Quãng đường người đi xe đạp đi được trong giờ thứ ba là:
(12 + 18) : 2 = 15 (km)
Quãng đường xe đạp đi trong 3 giờ là:
12 + 18 +15 = 45 (km)
Trung bình mỗi giờ người đi xe đạp đi được quãng đường là:
45 : 3 =15 (km)
Đáp số: 15km
@Xin ctrlhn ạ
Bài giải
Giờ thứ 3 người đó đi được số km là:
( 12 + 18 ) : 2 = 15 ( km )
Trung bình mỗi giờ người đó đi được số km là:
( 12 + 18 + 15 ) : 3 = 15 ( km )
Đáp số : 15 km