Một người đi xe máy từ A đến B cách nhau 60km.khi từ B trở về A do trời mưa người đó giảm vận tốc 10km/h số với lúc đi nên thời gian về nhiều hơn thời gian lúc đi là 30 phút . Tính vận tốc lúc về của người đó
Một người đi xe máy từ A đến B cách nhau 60km.khi từ B trở về A do trời mưa người đó giảm vận tốc 10km/h số với lúc đi nên thời gian về nhiều hơn thời gian lúc đi là 30 phút . Tính vận tốc lúc về của người đó
Đáp án:
$30 km/h$
Giải thích các bước giải:
Đổi $30$ phút $= 0,5$ giờ
Gọi vận tốc lúc về của người đó là $x km/h (x > 0)$
⇒ vận tốc lúc đi của người đó là $x + 10 (km/h)$
Thời gian người đó lúc về: $\frac{60}{x}$ (h)
Thời gian người đó lúc đi: $\frac{60}{x+10}$ (h)
Theo bài ra ta có: $\frac{60}{x} – \frac{60}{x+10} = 0,5$
$⇒ 120(x + 10) – 120x = x(x + 10)$
$⇔ 120x + 1200 – 120x = x^2 + 10x$
$⇔ x^2 + 10x – 1200 = 0$
$⇔ x = 30 (TM)$
hoặc $x = -40$ (loại)
Vậy vận tốc lúc về của người đó là $30 km/h$
Đổi 30 phút = 1/2 giờ
Gọi vận tốc lúc về của người đó là x (km/h) ĐK (x > 0)
thì vận tốc lúc đi của người đó là x + 10 (km/h)
Thời gian người đó lúc về: 60/x (h)
Thời gian người đó lúc đi: 60/(x + 10) (h)
Theo bài ra ta có: 60/x – 60/(x + 10) = 1/2
=>120(x + 10) – 120x = x(x + 10)
<=> 120x + 1200 – 120x = x^2 + 10x
<=> x^2 + 10x – 1200 = 0
<=> x^2 – 30x + 40x – 1200 = 0
<=> x(x – 30) + 40(x – 30) = 0
<=> (x – 30)(x + 40) = 0
<=> x = 30 (TM)
hoặc x = -40 (KTM)
Vậy vận tốc lúc về là 30 km/h