một người đi từ a đến b với khoảng thời gian đã dự đinh. người đó nhận thấy rằng nếu cho xe chạy với vận tốc 40km/h thì đến B muộn 25 phút, còn nếu chạy với vận tốc 50 km/h thì đến B sớm hơn dự định 12 phút . Hỏi để đến B đúng giờ thì xe phải chạy với vận tốc bao nhiêu?
CẢM ƠN CÁC BẠN
Vì quãng đường không đổi nên thời gian và vận tốc là hai đại lượng tỉ lệ nghịch
$\dfrac{\text{thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ}}{\text{thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ}}=\dfrac{40}{50}=\dfrac{4}{5}$
Thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ ít hơn thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ là:
$25+12=37$ (phút)
Coi thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ là 4 phần thì thời gian đi với vận tốc 40 km/giờ là 5 phần bằng nhau như thế. Hiệu số phần bằng nhau là:
$5-4=1$ (phần)
Giá trị 1 phần là:
$37:1=37$ (phút)
Thời gian đi với vận tốc 50 km/giờ là:
$37\times4=148$ (phút) $=\dfrac{37}{15}$ giờ
Quãng đường AB là:
$50\times\dfrac{37}{15}=\dfrac{370}{3}$ (km)
Thời gian xe cần đi để đến đúng giờ là:
$148+12=160$ (phút) $=\dfrac{8}{3}$ giờ
Để đến đúng giờ xe cần đi với vận tốc là:
$\dfrac{370}{3}:\dfrac{8}{3}=46,25$ (km/giờ)
Đáp số: $46,25$ km/giờ