Một người hô hấp bình thường 18 nhịp/phút, mỗi nhịp hít vào 500 ml không khí. Khi người đó hít thở sâu 14 nhịp/phút, mỗi nhịp 750 ml không khí.Tính lư

Một người hô hấp bình thường 18 nhịp/phút, mỗi nhịp hít vào 500 ml không khí. Khi người đó hít thở sâu 14 nhịp/phút, mỗi nhịp 750 ml không khí.Tính lượng khí lưu thông, khí vô ích ở khoảng chết
và khí hữu ích vào tới phế nan để trao đổi khí. Help me.Thank

0 bình luận về “Một người hô hấp bình thường 18 nhịp/phút, mỗi nhịp hít vào 500 ml không khí. Khi người đó hít thở sâu 14 nhịp/phút, mỗi nhịp 750 ml không khí.Tính lư”

  1. Giải thích các bước giải:

    Gọi khí vô ích ở khoảng chết là x ml

    Một người thở bình thường 18 nhịp/phút, mỗi nhịp hít vào 500ml không khí:
    – Khí lưu thông /phút là: 18 . 500ml = 9000 (ml)
    – Khí vô ích ở khoảng chết là: x ml . 18 = 18x (ml).
    – Khí hữu ích vào đến phế nang là:8100ml – 18xml = (ml).
    Khi người đó thở sâu 14 nhịp/phút mỗi nhịp hít vào 750ml
    – Khí lưu thông /phút là: 750ml.14 = 10500 (ml)
    – Khí vô ích ở khoảng chết là: x ml . 14 =14x  (ml)
    – Khí hữu ích vào đến phế nang là: 10500ml – 14x ml =  (ml)

    Bình luận
  2. Gọi khí vô ích ở khoảng chết là x ml

    Một người thở bình thường 18 nhịp/phút, mỗi nhịp hít vào 500ml không khí:
    – Khí lưu thông /phút là: 18 . 500ml = 9000 (ml)
    – Khí vô ích ở khoảng chết là: x ml . 18 = 18x (ml).
    – Khí hữu ích vào đến phế nang là:8100ml – 18xml = (ml).
    Khi người đó thở sâu 14 nhịp/phút mỗi nhịp hít vào 750ml
    – Khí lưu thông /phút là: 750ml.14 = 10500 (ml)
    – Khí vô ích ở khoảng chết là: x ml . 14 =14x  (ml)
    – Khí hữu ích vào đến phế nang là: 10500ml – 14x ml = ….  (ml)

    Bình luận

Viết một bình luận