Một người mua một máy vi tính giá 4.000.000 Người đó bán đc 4.800.000.A) Người đó lãi đc bao nhiêu % so với tiền mua? B) Người đó lãi đc mấy% so với tiền bán
Một người mua một máy vi tính giá 4.000.000 Người đó bán đc 4.800.000.A) Người đó lãi đc bao nhiêu % so với tiền mua? B) Người đó lãi đc mấy% so với tiền bán
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Ngươi đó lãi số tiền là 4.000.000-4.800.000=800.000(đồng)
Người đó lãi đc số phần trăm so với số tiền mua là
800.000÷4.000.000×100=20%
Người đó lãi đc số phần trăm so với số tiền bán là
800.000÷4.800.000×100=16,66%
Đáp án:
A/ 20% so với tiền mua
B/ (50/3)% so với tiền bán ( có thể đổi ra số thập phân = 16.666%)
Giải thích các bước giải:
* số tiền lãi từ việc bán máy tính là
4.800.000 – 4.000.000=800.000 ( VND)
A/ số phần % tiền lãi so với tiền mua là :
(800.000/4.000.000)*100=20%
B/ số % tiền lãi so với tiền bán là:
(800.000/4.800.000)*100=(50/3)%