Một người phải đi quãng đường từ A đến B. Người đó đi xe đạp với vận tốc 15 km/h thì hết 1 giờ 48 phút. Lúc đi từ B về A người đó đi xe máy với vận tốc 45 km/h mà muốn về nhà lúc 11 giờ. Vậy người đó phải khởi hành lúc mấy giờ?
Một người phải đi quãng đường từ A đến B. Người đó đi xe đạp với vận tốc 15 km/h thì hết 1 giờ 48 phút. Lúc đi từ B về A người đó đi xe máy với vận tốc 45 km/h mà muốn về nhà lúc 11 giờ. Vậy người đó phải khởi hành lúc mấy giờ?
Đáp án:
CHÚC BẠN HỌC TỐT
Giải thích các bước giải:
Đổi 1 giờ 48 phút=1,8h
Quãng đường từ A đến B là:
15 . 1,8=27(km)
Thời gian người đó đi từ B về A bằng xe máy là:
27 : 45=0.6(h)
Để về nhà lúc 11h người đó phải khởi hành lúc:
11 – 0,6=10,4(h)= 10 giờ 24 phút
Vậy..
Đổi 1 giờ 48 phút=1,8hQuãng đường từ A đến B là: 15 . 1,8=27(km)Thời gian người đó đi từ B về A bằng xe máy là: 27 : 45=0.6(h)Để về nhà lúc 11h người đó phải khởi hành lúc: 11 – 0,6=10,4(h)= 10h 24 hĐổi 10h 24′ = 10,4hVậy người đó khởi hành lúc 10,4h