Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 40km/giờ hết 60 phút .Nếu ô tô đó đi với vận tốc 60km/giờ thì đi hết quãng đường AB trong bao lâu?
Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 40km/giờ hết 60 phút .Nếu ô tô đó đi với vận tốc 60km/giờ thì đi hết quãng đường AB trong bao lâu?
Đổi 60 phút = 1 giờ
Quãng đường AB dài số km là :
40 * 1 = 40 ( km )
Nếu ô tô đó đi với vận tốc 60km/giờ thì đi hết quãng đường AB trong :
40 : 60 = `2/3` ( giờ )
= 40 ( phút )
Đổi 60 phút = 1 giờ
Quãng đường AB dài là:
40×1=40(km)
Thời gian ô tô đi với vận tốc 60 km/giờ hết quãng đường AB là:
40÷60=`2/3`( giờ )
Đổi `2/3` giờ=40 phút( 60÷3×2=40 )
Đáp số : 40 phút