Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 50km/h .Sau khi đi đc 24 phút nó giảm bớt vận tốc đi 10km/h.Vì vậy ,ô tô đến muộn hơn dự định 18 phút .Tính thời gian dự định của ô tô???<.>_<.>
Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 50km/h .Sau khi đi đc 24 phút nó giảm bớt vận tốc đi 10km/h.Vì vậy ,ô tô đến muộn hơn dự định 18 phút .Tính thời gian dự định của ô tô???<.>_<.>
Gọi quãng đường `AB` là `x(km,x>0)`
`⇒` Thời gian dự định: `x/50h`
Quãng đường lúc đầu dài: `2/5*50=20`
`⇒` Quãng đường còn lại: `x-20km`
`⇒` Thời gian lúc sau: `(x-20)/(50-10)`
Theo đề bài ta có phương trình:
`2/5+(x-20)/40-3/10=x/50`
`⇔x=80km`
Thời gian sự định là: `80:50=1,6h`
Vậy ………
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi thời gian dự định của ô tô là x ( h )
Đk: x>0,4
Ta có quãng đường ô tô sẽ đi là 50x ( km )
Sau 24 phút quãng đường ô tô đi được là 50 . 0,4 = 20 ( km )
Vậy quãng đường còn lại là 50x – 20 ( km )
Thời gian ô tô đi quãng đường còn lại là 50x-20/40
Ta có PT:
( 0,4 + 50x – 20/40 ) – x = 0,3
x=1,6 ( TMĐK )
Vậy thời gian dự định của ô tô là 1,6 h