một ô tô đi từ a đến b với vận tốc 60 km/giờ hết 2 h 30 p Nếu ô tô đi với vận tốc 50km/giờ và xuất phát từ a lúc 8 h 15 p thì sẽ đến b lúc mấy giờ

một ô tô đi từ a đến b với vận tốc 60 km/giờ hết 2 h 30 p
Nếu ô tô đi với vận tốc 50km/giờ và xuất phát từ a lúc 8 h 15 p thì sẽ đến b lúc mấy giờ

0 bình luận về “một ô tô đi từ a đến b với vận tốc 60 km/giờ hết 2 h 30 p Nếu ô tô đi với vận tốc 50km/giờ và xuất phát từ a lúc 8 h 15 p thì sẽ đến b lúc mấy giờ”

  1. Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ

    Quãng đường AB là:

            `60 xx 2,5 = 150 (km)`

    Thời gian ô tô đi từ A đến B là:

            `150 : 50 = 3 (giờ)`

    Ô tô đến B lúc:

             `\text{8 giờ 15 phút + 3 giờ = 11 giờ 15 phút}`

    ÒωÓ xin hay nhất

    Bình luận
  2. Đáp án + Giải thích các bước giải:

    Đổi: `2\ giờ\ 30\ phút=2,5\ giờ`

    Quãng đường AB dài là:

         `60xx2,5=150(km)`

    Thời gian để ô tô đi hết quãng đường AB với vận tốc `50km//giờ` là:

         `150:50=3\ giờ`

    Ô tô đến B lúc:

         `8\ giờ\ 15\ phút+3\ giờ=11\ giờ\ 15\ phút`

              Đáp số: `11\ giờ\ 15\ phút`

     

    Bình luận

Viết một bình luận