một oxi của lưu uỳnh có thành phần trăm của lưu huỳnh là 50% vầ oxi là 50% biết oxi này có khối lượng mol phân tửlà 64g/mol hãy tìm CTHH oxit đó ( mn giải rồi nên quy trình tại sao lại bằng như vậy giúp em đc k ạ e k hiểu bài lắm cmon)
một oxi của lưu uỳnh có thành phần trăm của lưu huỳnh là 50% vầ oxi là 50% biết oxi này có khối lượng mol phân tửlà 64g/mol hãy tìm CTHH oxit đó ( mn giải rồi nên quy trình tại sao lại bằng như vậy giúp em đc k ạ e k hiểu bài lắm cmon)
$\text{Ta có: M=64(g/mol)}$
$\text{Khối lượng của mỗi nguyên tố trong hợp chất là:}$
$\text{Do có 50%S và 50%O}$
$\to m_{S}=\dfrac{\text{%O}.M_{\text{hợp chất}}}{\text{100%}}$
$\to m_{S}=\dfrac{\text{50%}.64}{\text{100%}}=32\text{(g)}$
$\to m_{O}=\dfrac{\text{50%}.64}{\text{100%}}=32\text{(g)}$
$\text{Số mol của mỗi nguyên tố trong hợp chất là:}$
$n_{S}=\dfrac{m_S}{M_S}=\dfrac{32}{32}=1\text{(mol)}$
$n_{O}=\dfrac{m_O}{M_O}=\dfrac{32}{16}=2\text{(mol)}$
$\text{Do số mol tương ứng với chỉ số của nguyên tố}$
$\to \text{Hợp chất oxit lưu huỳnh được tạo bởi 1S và 2O}$
$\to \text{Công thức đó là:} SO_2$
Đáp án:
\(SO_2\)
Giải thích các bước giải:
Oxit của lưu huỳnh có dạng \(S_xO_y\)
Ta có:
\({M_{{S_x}{O_y}}} = x{M_S} + y{M_O} = 32x + 16y = 64\)
Ta có:
\(\% {m_S} = \frac{{32x}}{{{M_{{S_x}{O_y}}}}} = \frac{{32x}}{{64}} = 50\% \to x = 1\)
\( \to y=2\).
Vậy công thức hóa học của oxit là \(SO_2\)